Tamil

ICTA தேசிய டிஜிட்டல் கூட்டமைப்பு உயர் விதப்புரையுடன் நிறைவுபெற்றது

FITIS, SLASSCOM, BCS மற்றும் CSSL ஆகியவற்றுடன் இணைந்து, 2022 ஜனவரி 10 முதல் 13 வரை, ஆரம்பமான ‘தேசிய டிஜிட்டல் கூட்டமைப்பை’ வெற்றிகரமாக நிறைவு செய்ததாக இலங்கை தகவல் மற்றும் தொடர்பாடல் தொழில்நுட்ப நிறுவனம் (ICTA) அறிவித்துள்ளது. இந்த நிகழ்வில் மைக்ரோசாப்ட், Zoom, AWS,Google Cloud, Oracle, and Huawei. ஆகிய 6 குளோபல் டெக் ஜயண்ட்ஸ் இடம்பெற்றது. இந்த நிகழ்வு சமீபத்திய தயாரிப்பு சேவைகளை வழங்குவதற்கும், உலகளாவிய தொழில்நுட்பத் துறையில் சமீபத்திய போக்குகள் பற்றிய நுண்ணறிவைப் பகிர்ந்து கொள்வதற்கும் ஒரு தளமாக இருந்தது.

இந்நிகழ்வில் கருத்து தெரிவித்த ICTAவின் பிரதம டிஜிட்டல் பொருளாதார அதிகாரி திரு அனுர டி அல்விஸ்,

“தேசத்தில் டிஜிட்டல் மாற்றத்தை உந்தித் தள்ளும் உச்ச அமைப்பாக, தொழில்நுட்பத் துறையில் இலங்கையின் சமீபத்திய முன்னேற்றங்களை வெளிப்படுத்துவதே இவ்வாறான ஒரு நிகழ்வை ஏற்பாடு செய்வதன் நோக்கமாகும். ஆறு உலகளாவிய தொழில்நுட்ப ஜாம்பவான்களை ஒரே தளத்தில் கொண்டு வருவது இதுவே முதல் முறையாகும். அவ்வாறு செய்வதன் மூலம், பொதுத்துறை, தனியார் துறை, தொழில்நுட்பத் துறை, தொழில்நுட்ப ஆர்வலர்கள் மற்றும் பொது மக்களுக்கு தொழில்நுட்பத்தில் சமீபத்திய நிகழ்வுகளை வெளிப்படுத்த விரும்புகிறோம். இதன்மூலம் டிஜிட்டல் தொழில்நுட்பத்தை ஏற்றுக்கொள்வதை ஊக்குவிக்கிறது”.

அவர் மேலும் தெரிவிக்கையில், “ஒட்டுமொத்த தேசிய டிஜிட்டல் உருமாற்ற உத்தியில் டிஜிட்டல் பொருளாதாரம் ஒரு முக்கிய தூண். நாங்கள் இப்போது தேசிய டிஜிட்டல் பொருளாதார மூலோபாயத்தை செயல்படுத்தும் கட்டத்தில் இருக்கிறோம், மேலும் நமது டிஜிட்டல் பொருளாதாரம் வளர்ச்சியடைவதைப் பார்ப்பது ஒரு அற்புதமான அனுபவமாகும். இலங்கையின் டிஜிட்டல் பொருளாதாரத்தை மேம்படுத்துவதில் டிஜிட்டல் தொழில்நுட்பத்தை ஏற்றுக்கொள்வது மிகவும் முக்கியமானது. முதன்முறையாக, இப்போது டிஜிட்டல் பொருளாதாரத்தை அளவிட முடியும், மேலும் இன்றைய நிலவரப்படி மொத்த உள்நாட்டு உற்பத்தியில் டிஜிட்டல் பொருளாதார பங்களிப்பு 4.37% ஆக உள்ளது.

இந்த அமர்வுகள் விவசாயம், சுகாதாரம், கல்வி மற்றும் ஃபின்டெக் ஆகியவற்றில் சமீபத்திய தொழில்நுட்ப போக்குகளை காட்சிப்படுத்தியது. கூடுதலாக, ஃபயர்சைட் அரட்டைகள், டிஜிட்டல் அரசாங்க மாற்றம் குறித்த வழக்கு ஆய்வுகள், சைபர் பாதுகாப்பு, வாடிக்கையாளர் ஈடுபாடு மற்றும் மாற்றம் ஆகியவை விவாதிக்கப்பட்ட சில முக்கிய தலைப்புகளாகும்.

கூகுள் முதல் அமர்வை ஜனவரி 10 ஆம் திகதி நடத்தியது, அங்கு அவர்கள் கூகுள் கிளவுட்டின் உதவியுடன் விவசாயம், கல்வி மற்றும் ஈல்த்கேர் ஆகியவற்றில் புதுமைகளை மையப்படுத்தினர். கூகுள் கிளவுட்டைப் பிரதிநிதித்துவப்படுத்துவதற்கு வாய்ப்பளித்த ஐசிடிஏ விற்கு கூகுள் கிளவுட் குழு நன்றி தெரிவித்தது.

கலந்துரையாடல்களில் ஈடுபடுத்துதல், உள்ளூர் சந்தையை நன்கு புரிந்துகொள்வதற்கு அவர்களை அனுமதிக்கிறது, எதிர்காலத்தில் மேலும் கூட்டு ஈடுபாடுகளை எதிர்நோக்குகிறோம். அமேசான் வலை சேவைகள் (AWS) விவசாயம், கல்வி மற்றும் டிஜிட்டல் மாற்றத்தை துரிதப்படுத்துவதில் செயற்கை நுண்ணறிவின் (AI) பங்கு பற்றி விவாதித்தது.

Zoom இரண்டாவது அமர்வை ஜனவரி 11ஆம் திகதி நடத்தியது. டிஜிட்டல் அரசாங்க மாற்றம் என்பது விவாதிக்கப்பட்ட மற்றொரு முக்கிய தலைப்பு, அதைத் தொடர்ந்து ‘வாடிக்கையாளர் ஈடுபாட்டை மறுவடிவமைத்தல்’ என்ற குழு விவாதம். ஜனவரி 12 ஆம் திகதி, ஆரக்கிள் விவசாயம், சுகாதாரம், ஃபின்டெக் மற்றும் கல்வி ஆகியவற்றில் ஒரே நேரத்தில் நான்கு தயாரிப்பு மற்றும் தொழில் தொடர்பான அமர்வுகளை நடத்தியது. நிகழ்வில் பங்கேற்க அழைப்பு விடுத்த ஏற்பாட்டாளர்களுக்கு Oracle நன்றி தெரிவித்ததுடன், வெற்றிகரமான நிகழ்வை ஒழுங்கமைப்பதில் முன்னணியில் இருந்த ICTA வை வாழ்த்தியது.

மைக்ரோசொப்ட் ஜனவரி 13 ஆம் திகதி நடைபெற்ற கடைசி அமர்வை நடத்தியது. அவர்கள் கொவிட்-19 இன் போது அதிகம் பேசப்பட்ட தலைப்புகளில் ஒன்றைப் பற்றி விவாதித்தனர்; சைபர் பாதுகாப்பு, மற்றும் டிஜிட்டல் பொருளாதாரத்தை நோக்கி அவர்களின் நோக்கு நிலையை செலுத்தியது. பேச்சாளர்களுடன் ஈடுபட பார்வையாளர்களின் ஆர்வத்தையும் மைக்ரோசொப்ட் பாராட்டியது. இவ்வளவு பெரிய அளவிலான நிகழ்வை வெற்றிகரமாக முடித்ததற்காக ICTA வை வாழ்த்தும் அதே வேளையில், எதிர்கால ஈடுபாடுகளில் ICTA உடன் நெருக்கமாக பணியாற்ற விருப்பம் தெரிவித்தனர்.

Huawei நிறுவனமும், எதிர்காலத்தில் ICTA உடன் இணைந்து பணியாற்ற விருப்பம் தெரிவித்ததுடன், சிறப்பாக ஒழுங்கமைக்கப்பட்ட நிகழ்விற்கு ஏற்பாட்டாளர்களைப் பாராட்டியது. நான்கு நாள் நிகழ்வில் 1000க்கும் மேற்பட்ட பங்கேற்பாளர்கள் ஆறு பன்னாட்டு நிறுவனங்களுடன் தீவிரமாக ஈடுபட்டுள்ளனர். இந்நிகழ்வு தமக்கு அதிக மதிப்பினைச் சேர்த்ததுடன், இலங்கையில் தங்களை நிலைநிறுத்திக் கொள்வதற்கான இணைப்புகளை உருவாக்குவதற்கான தளத்தை உருவாக்கியது என்று பன்னாட்டு நிறுவனங்கள் வெளிப்படுத்தின.

பட விளக்கம்

தொடக்க தேசிய டிஜிட்டல் கூட்டமைப்பில் பங்கேற்பாளர்கள்

திவ்யா ஜெயின், கூட்டான்மை விற்பனை முகாமையாளர், கூகுள் கிளவுட்

சுனில் பிபி, கல்வி, விண்வெளி மற்றும் NPOகளின் தலைவர், அமேசான் வெப் சர்வீசஸ் இந்தியா மற்றும் தெற்காசியா

Inho Oh, சொல்யூஷன்ஸ் இன்ஜினியரிங் முகாமையாளர் – SEA/India, Zoom

மைக்கேல் மெக்டொனால்ட் – தலைமை டிஜிட்டல் அதிகாரி, APAC, Huawei,

பாசுதேவ் பானர்ஜி, APAC நிதி சேவைகள் தலைவர், மைக்ரோசாப்ட்

Shuchim Trehan, துணைத் தலைவர், Solution Engineering ASEAN, Oracle

ICTA பற்றி

இலங்கையின் தகவல் மற்றும் தொடர்பாடல் தொழில்நுட்ப முகவர் நிறுவனம் (ICTA) இலங்கையை டிஜிட்டல் உள்ளடக்கிய நாடாக மாற்றும் நோக்குடன் தேசத்தில் டிஜிட்டல் மாற்றத்தை ஏற்படுத்துவதில் முன்னணியில் உள்ளது. இலங்கை பிரஜைகளின் வாழ்க்கையை மாற்றுவதற்கு பயனுள்ள டிஜிட்டல் தீர்வுகளுடன் தேசத்திற்கு சேவை செய்ய ICTA முயற்சிக்கிறது. ICTA பற்றிய மேலும் தகவலுக்கு, icta.lk ஐப் பார்வையிடவும்

Share

LEAVE A RESPONSE

Your email address will not be published. Required fields are marked *